น.ส.ศุภมาส กล่าวว่า กระทรวง อว. มีนโยบายชัดเจนในการพัฒนาทรัพยากรมนุษย์ของประเทศผ่านการเรียนรู้ตลอดชีวิต สร้างขีดความสามารถในการแข่งขันของบุคลากรในประเทศ เราพยายามปรับปรุงคุณภาพการศึกษาในทุกระดับ ทั้งการยกระดับมาตรฐานการศึกษา การพัฒนากระบวนการเรียนรู้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการนำระบบธนาคารหน่วยกิต (Credit Bank) มาใช้เป็นเครื่องมือสนับสนุนและเชื่อมโยงการเรียนรู้ในระบบ การเรียนรู้นอกระบบ และการเรียนรู้ตามอัธยาศัย ดังนั้น การเรียนรู้ตลอดชีวิตจึงเป็นเครื่องมือสำคัญในการพัฒนาคนในสังคม เน้นประสบการณ์สำหรับคนทุกช่วงวัยให้สามารถเข้าถึงการเรียนรู้ได้ทุกที่ทุกเวลา รวมทั้งสามารถเชื่อมโยงและเทียบโอนสมรรถนะสูงอย่างมีคุณภาพและไร้รอยต่อ
“พิธีลงนามในวันนี้ ถือเป็นการบูรณาการร่วมกันระหว่างภาคการทำงานและภาคการศึกษาอย่างเป็นรูปธรรม ส่งเสริมการดำเนินงานตามกรอบคุณวุฒิแห่งชาติ ที่สร้างความเชื่อมโยงและปรับเข้าหากันอย่างเข้มแข็ง เพื่อสร้างประโยชน์ต่อประเทศชาติต่อไป” รมว.อว. กล่าว
จากนั้น รมว.อว. ได้เยี่ยมชมนิทรรศการ บูธกิจกรรมภายในงาน อาทิ การพัฒนาหลักสูตรฝึกอบรมให้ทันเทคโนโลยีสมัยใหม่ การส่งเสริมจัดตั้งศูนย์ทดสอบมาตรฐานฝีมือแรงงาน การสาธิตการเชื่อมโยงในระบบธนาคารหน่วยกิต (Credit Bank) ด้านการทดสอบมาตรฐานฝีมือแรงงานระหว่างกรมพัฒนาฝีมือแรงงานและมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลธัญบุรี และการส่งเสริมการเข้าร่วมโครงการสหกิจศึกษา
ทั้งนี้ การลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือว่าด้วยการศึกษา การพัฒนาฝีมือแรงงาน เทียบโอน และสะสมหน่วยกิตในระบบธนาคารหน่วยกิต มีวัตถุประสงค์เพื่อร่วมมือกันส่งเสริมให้เกิดการเรียนรู้ตลอดชีวิตเพื่อสร้างความเข้มแข็งในสังคม สอดคล้องกับความต้องการของตลาดแรงงาน สร้างภาคีเครือข่ายด้านการพัฒนาฝีมือแรงงานเพื่อยกระดับศักยภาพของกำลังแรงงานและสถานประกอบการ มีการจัดการเรียนการสอนและเข้าร่วมโครงการการเรียนรู้ตลอดชีวิตในระบบธนาคารหน่วยกิตของมหาวิทยาลัย รวมถึงเป็นการขับเคลื่อนนโยบายรัฐบาลให้เป็นไปตามยุทธศาสตร์ชาติด้านการพัฒนาและส่งเสริมศักยภาพทรัพยากรมนุษย์อย่างเต็มศักยภาพ
No comments:
Post a Comment