สำนักงาน ป.ย.ป. ซึ่งมีนายศุภฤกษ์ ภู่พงศ์ศักดิ์ เป็นผู้ช่วยผู้อำนวยการสำนักงาน รักษาราชการแทนผู้อำนวยการสำนักงาน ป.ย.ป. และคณะ
ร่วมกับ สถาบันวิจัยและให้คำปรึกษาแห่งมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ นำโดยรองศาสตราจารย์ ดร.ธีระ สินเดชารักษ์ หัวหน้าโครงการ และคณะวิจัย ประกอบด้วย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เสาวธาร โพธิ์กลัด ผู้ช่วยศาสตราจารย์ดร.เอกสิทธิ์ หนุนภักดี และผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กาญจนา บุญยัง และทีมสนับสนุน จัดทำโครงการขับเคลื่อนการสร้างความสามัคคีปรองดองสมานฉันท์รายการค่าใช้จ่ายในการสร้างการรับรู้เพื่อให้เกิดความสามัคคีปรองดองของคนในชาติ เพื่อแสวงหาองค์ความรู้และข้อมูลเรื่องปัญหาความขัดแย้งในการเมืองไทยและวิธีการสร้างความปรองดอง โดยเปิดโอกาสให้ภาคส่วนต่าง ๆ มีส่วนร่วมในการหาแนวทางสร้างความปรองดองด้วยการลงพื้นที่รับฟังความคิดเห็นและสำรวจความคิดเห็นด้วยแบบสอบถาม นำองค์ความรู้และข้อมูลดังกล่าวมาสังเคราะห์วิเคราะห์สภาพปัญหา กำหนดแนวทางและสร้างกระบวนการแก้ไขปัญหาความขัดแย้ง และจัดทำข้อเสนอที่ระบุแนวทาง กลไกและมาตรการในการสร้างความปรองดอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiPBpk8JWtLFTqaiDhtfEGaY2PIpRwWcbsm0plVVrTeuqzz6sF8Hf3ovNksmUYhzbuDsq8BV4B8OX0cYfxRGN7U6eN_m4okzB8WtwzpNbjNxS7dT_nEUJv9izMm9NRXIExIv2KdKLcedDIVnI54Mo2AbENv4U7wdUijXmtxU_OKyGzPm60gGqMZlnox/s16000/1673848090656.jpg)
จากการสำรวจความคิดเห็นของประชาชนทุกภูมิภาคทั่วประเทศไทยจำนวนไม่ต่ำกว่า 3000 คน และการจัดการประเชิงปฏิบัติการในจังหวัดตัวแทนภูมิภาคซึ่งมีผู้เข้าร่วมไม่ต่ำกว่า 600 คน รวมถึงจัดประชุมคณะกรรมการผู้เชี่ยวชาญเพื่อหารือแนวทางและรับฟังความคิดเห็นและข้อเสนอแนะจากผู้ทรงคุณวุฒิ โดยมีเป้าหมายว่าจะได้รับข้อมูลและแนวทางในการสร้างความปรองดองจากผู้เกี่ยวข้องทุกฝ่ายที่สอดคล้องต่อสถานการณ์และความเป็นจริง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRfItEqGOgA_dYNicUE2wYQrZAQz28Ii-wgKVO5_NLPMqqYPLHDg-IVRX3l9FB4gNxBa2_AEgwQg8GTlPrUqaGHVGWVT3VHpOcT-NWjRJyo0pRR8bok5IP1Gf3vWF5BDxTOsWZNBl5T4FauBkBbot4-_QvpL0CuHPTS-o-l_GaG0IpDBISP9OywUDC/s16000/1673848090807.jpg)
ประเด็นทางออกของความขัดแย้งหรือความปรองดองเป็นไปในทิศทางเดียวกันคือ ทุกฝ่ายเห็นความขัดแย้งและความเห็นต่างเป็นสิ่งปกติที่ต้องเกิดขึ้นในสังคมจึงเห็นว่าการปรองดองคือการทำให้คนในสังคมสามารถเห็นต่างกันแต่อยู่ร่วมกันได้โดยสันติ ซึ่งในการนี้ทุกกลุ่มเห็นว่าจะต้องดำเนินการอย่างน้อย ๒ เรื่องคือ หนึ่ง การปรับความสัมพันธ์ทางอำนาจให้ใกล้เคียงกันมากขึ้นโดยการส่งเสริมรักษาระบอบประชาธิปไตย ลดอำนาจรัฐ เพิ่มอำนาจประชาชน กระจายอำนาจสู่ท้องถิ่น การสร้างกติกาที่ชอบธรรม เป็นธรรมและเสมอภาคเพื่อพิทักษ์สิทธิเสรีภาพการแสดงออกของประชาชนทุกคน สอง ปรับความสัมพันธ์ทางเศรษฐกิจให้ใกล้เคียงกันมากขึ้นโดยการลดความเหลื่อมล้ำในทุกมิติ การสร้างระบบเศรษฐกิจที่เป็นธรรม การสร้างรัฐสวัสดิการ หรืออีกนัยหนึ่งเครื่องมือสำคัญในการสร้างความปรองดองคือ “กติกา” และ “ความอยู่ดีกินดี” ของประชาชน
การที่จะดำเนินการปรับเปลี่ยนความสัมพันธ์ทางอำนาจและความสัมพันธ์ทางเศรษฐกิจในสังคมไทยให้ใกล้เคียงกันมากขึ้นหรือการสร้างกติกาและพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนเพื่อให้เกิดความปรองดองตามความคิดเห็นและข้อเสนอของภาคส่วนต่าง ๆ ดังข้างต้นนั้น และภายใต้โอกาสและข้อจำกัดต่าง ๆ โดยมีโอกาสที่สำคัญคือ การที่ประชาชนมีฉันทามติในเรื่องความต้องการอยู่ร่วมกันแม้มีความเห็นต่าง และมีข้อจำกัดสำคัญคือการขับเคลื่อนข้อเสนอเพื่อสร้างความปรองดองจำเป็นต้องใช้อำนาจ โครงการนี้จึงเสนอแนวทางในการขับเคลื่อนที่สามารถดำเนินการได้โดยสอดคล้องกับโอกาสและข้อจำกัดดังกล่าวคือ การขับเคลื่อนการปรองดองที่ทุกภาคส่วนสามารถมีส่วนร่วมในการขับเคลื่อนได้ และเป็นการขับเคลื่อนภายใต้เงื่อนไขปัจจัยที่ดำรงอยู่ของแต่ละภาคส่วนโดยใช้แนวทาง “เปิด-ปรับ-ผลัก” อันหมายถึงการดำเนินการเปิดพลังบวกลดปัจจัยที่เป็นอุปสรรคต่อความปรองดอง ปรับเปลี่ยนความรู้คิดเกี่ยวกับการอยู่ร่วมกัน และผลักดันการเปลี่ยนแปลงให้มีการแก้ไขปรับปรุงเชิงสถาบันและโครงสร้างต่าง ๆ ที่เป็นอุปสรรคต่อการอยู่ร่วมกันอย่างสันติของประชาชน ผ่านกลไกความร่วมมือระหว่างภาคประชาชนภาคเอกชนและภาครัฐ (Public-Private-People partnerships) หรือ “กลไกประชารัฐ” ซึ่งประกอบไปด้วยยุทธศาสตร์ทั้ง 4 ด้าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgfszXARoARNZ34hQhESiLD3ko16Dne4OXniIOPy2P66btPmOYMzJq2pZx69mYV-MODyhVlZvU_ZOwaN5100Gw9zpq1QiQqpJzWv2F-8MWxiRxowraIuVI51Dc0l6eRfSA4_YuINj_0h7g6r18T2KVjoSiHos5mZNnexBgbW5SFMyK_-mrBPa19G5ff/s16000/1673848089429.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVHy39uS6qPZOdn1pTZmERX2XBpyBxCqF6CKiBAybhvY6MgoBDxQzxkcUSaOvMGGwgK_JMqfXckYxhvy-F8oO2ljiCkcoPwQyDTdhAbg05LeqxRMgmhKy1UcfYCTiFZFoP2l-5ZqUlVnOvjvjUAyqWCX7k5Hhsv8VHuD-m__AM4k8i43qBbsUFgugI/s16000/1673848089870.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi0UhVs9KMiu2kZNu3r8bX_bDR1Fv5Bs0wL6Tftsiw_mL1vU4WFHj8knovG_Esuhf0oeIQ0MbkzsJjl4QeoyYv_Xg31x-7kdhVwO4cxT_Iox3Dw6vA1CdihJ79Pz_dQh8Vo_Jz_CWMUvVsFpeYCjEqQymSTXaNtDW53xu1TazmOMKK9Bm36Sun2zXHu/s16000/1673848091037.jpg)
No comments:
Post a Comment